TIN TỨC KHÁC
-
Sáng ngày 22/7/2024, đoàn đại biểu thường trực Hội đồng nhân dân thành phố Hà Giang, khối nội chính thành phố Hà Giang do đồng chí Phan Danh Hiển – Ủy viên Ban thường vụ thành ủy, Phó chủ tịch Hội đồng nhân dân thành phố làm trưởng đoàn đã tổ chức lễ dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Đền thờ Liệt sĩ điểm cao 468, xã Thanh Thủy, huyện Vị Xuyên, tỉnh Hà Giang.
-
Ngày 18/7/2024, đồng chí Nguyễn Ngọc Chiến - Viện trưởng VKSND thành phố Hà Giang đã trực tiếp thực hành quyền công tố và kiểm sát xét xử tại phiên tòa hình sự trực tuyến, rút kinh nghiệm đối với bị cáo Nguyễn Văn K về tội trộm cắp tài sản theo quy định tại khoản 1 Điều 173 Bộ luật Hình sự.
-
-
Thực hiện Kế hoạch xác minh tài sản, thu nhập năm 2024 ban hành kèm theo Quyết định số 73/QĐ-VKSTC ngày 25/3/2024 của Viện kiểm sát nhân dân tối cao. Ngày 28/6/2024, VKSND tỉnh Hà Giang tổ chức Hội nghị bốc thăm lựa chọn ngẫu nhiên người được xác minh tài sản, thu nhập năm 2024 tại VKSND hai cấp tỉnh Hà Giang. Đồng chí Đặng Bình Giang, Viện trưởng VKSND tỉnh Hà Giang chủ trì Hội nghị.
-
BHG - Sáng 1.7, Ban Chỉ đạo Tỉnh ủy về phòng, chống tham nhũng, tiêu cực (BCĐ PCTN,TC) tổ chức họp, nhằm đánh giá kết quả lãnh đạo, chỉ đạo, tổ chức thực hiện công tác PCTN,TC 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024. Đồng chí Nguyễn Mạnh Dũng, Quyền Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng BCĐ chủ trì; cùng dự có đồng chí Thào Hồng Sơn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; các đồng chí Thường trực BCĐ.
-
Nhằm đẩy mạnh công tác tuyên truyền, nâng cao tính giáo dục trong tháng 6 “ Tháng hành động phòng, chống ma túy” và ngày 26/6 “ Ngày toàn dân phòng, chống ma túy”. Viện kiểm sát nhân dân huyện Bắc Quang phối hợp với Tòa án nhân dân huyện tổ chức 02 phiên tòa xét xử lưu động, rút kinh nghiệm, trực tuyến về tội “ Tàng trữ trái phép chất ma túy” quy định tại Điều 249 và tội “Mua bán trái phép chất ma túy” quy định tại Điều 251 Bộ luật hình sự.
Trong đó, ngày 21.6.2024 Tòa án xét xử lưu động, rút kinh nghiệm tại Hội trường Ủy ban nhân dân thị trấn Vĩnh Tuy, huyện Bắc Quang đối với bị cáo Nguyễn Xuân H về tội Mua bán trái phép chất ma túy và Nguyễn Hải H về tội Tàng trữ trái phép chất ma túy, các bị cáo là người cư trú tại địa bàn huyện Bắc Quang đã thu hút đông đảo quần chúng nhân dân đến tham dự. Trong quá trình xét hỏi, luận tội, tranh tụng, thẩm phán và các thành phần tham gia xét xử đã lồng ghép tuyên truyền về các quy định của pháp luật trong đấu tranh, xử lý người phạm
-
-
Thực hiện Quy chế phối hợp số 445/2024/QCPH-CQCSĐT-VKSND ngày 27.5.2024 giữa cơ quan Cảnh sát điều tra công an tỉnh và Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Hà Giang trong chỉ đạo, hướng dẫn, kiểm tra, thực hiện hoạt động tiếp nhận, giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm và điều tra vụ án hình sự của Điều tra viên, cán bộ điều tra bố trí ở công an xã, phường, thị trấn; công văn số 128/CV-VKS-P2 của Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Hà Giang về việc triển khai thực hiện Quy chế phối hợp trong việc thực hiện thẩm quyền Điều tra viên Công an cấp xã.
-
Nhằm đẩy mạnh chất lượng công tác giáo dục, tuyên truyền pháp luật trên địa bàn huyện để quần chúng nhân dân nâng cao ý thức chấp hành pháp luật, góp phần đấu tranh phòng chống tội phạm. Ngày 22/6/2024 Viện kiểm sát nhân dân huyện Yên Minh đã phối hợp với Tòa án nhân dân huyện Yên Minh tổ chức xét xử vụ án hình sự Nguyễn Văn Đê về tội Mua bán trái phép chất ma túy và tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy theo quy định tại điểm b, i khoản 2 Điều 251 và khoản 1 Điều 256 Bộ luật hình sự và vụ án hình sự tại Trường tiểu học xã Du Gìa, huyện Yên Minh, tỉnh Hà Giang.
-
Tiếp tục thực hiện đợt cao điểm tháng hành động phòng chống ma túy năm 2024, ngày 15/06/2024 Công an huyện Yên Minh đã phát hiện, bắt giữ 03 đối tượng có dấu hiệu mua bán và tàng trữ trái phép chất ma túy trên địa bàn.
-
Thực hiện kế hoạch công tác kiểm sát năm 2024 và nhằm tiếp tục nâng cao chất lượng công tác kiểm sát xét xử tại phiên tòa của Kiểm sát viên. Sáng ngày 13/6/2024, Phòng kiểm sát điều tra, kiểm sát xét xử án trật tự xã hội (Phòng 2) đã phối hợp với Tòa án nhân dân tỉnh Hà Giang tổ chức phiên tòa xét tòa vụ án truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy.
-
Thực hiện đợt cao điểm tháng hành động chống ma túy năm 2024, từ ngày 01/06 đến ngày 07/06/2024 Công an huyện Yên Minh đã phát hiện, bắt giữ 03 vụ án về ma túy trên địa bàn huyện.
-
-
-
Ngày 27.5.2024 VKSND tỉnh Hà Giang tổ chức Lễ công bố và trao các quyết định của Viện trưởng VKSND tối cao về việc điều động, bổ nhiệm chức vụ Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân huyện Mèo Vạc, tỉnh Hà Giang. Đồng chí Nguyễn Văn Cường, Ủy viên Ban cán sự Đảng, Phó Viện trưởng VKSND tỉnh dự và chủ trì buổi Lễ.
-
-
-
Vào hồi 15 giờ 15 phút ngày 24/5/2024, tại tổ 5, thị trấn Vinh Quang, huyện Hoàng Su Phì, tỉnh Hà Giang, Công an huyện Hoàng Su Phì phát hiện bắt quả tang đối tượng Vàng Văn Quyền, sinh năm 1985, trú tại Bản Lở Thàng 2, xã Thèn Sin, huyện Tam Đường, tỉnh Lai Châu đang tàng trữ 01 (một) gói giấy nhỏ, bên trong có chứa 2,501 gam chất bột màu trắng đục, nghi là ma túy (loại heroin) trong mũ bảo hiểm của Quyền.
-
Ngày 17.5.2024, đơn vị Viện kiểm sát nhân dân huyện Bắc Quang phối hợp với Tòa án nhân dân huyện Bắc Quang tổ chức phiên tòa rút kinh nghiệm cụm: tranh chấp về quyền sở hữu và các quyền khác đối với tài sản giữa nguyên đơn bà N.T.T, bị đơn là ông N.V.C và bà N.T.T cùng những người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan khác của vụ án.
|
|
-
Đang online:
1
-
Hôm nay:
1
-
Trong tuần:
1
-
Tất cả:
1
|
|